Trang chủ  >  Hỏi đáp  >  Bằng Lái  >  Đổi bằng lái xe quốc tế IAA giá rẻ ở Hải Phòng

Đổi bằng lái xe quốc tế IAA giá rẻ ở Hải Phòng

Người ẩn danh
Người ẩn danh
Bằng Lái
Đã hỏi: 24/08/2026

Tôi chuẩn bị đi du lịch tại Mỹ, Úc, Canada và một số nước Châu Âu. Cho tôi hỏi bằng lái xe quốc tế IAA có sử dụng hợp pháp để thuê xe và lái xe tại các nước này không?

BẰNG LÁI XE QUỐC TẾ IAA CÓ THUÊ VÀ LÁI XE HỢP PHÁP TẠI MỸ, ÚC, CANADA VÀ CHÂU ÂU KHÔNG? 

Nếu bạn đang lên kế hoạch cho chuyến du lịch, thăm thân hay công tác tại Mỹ, Úc, Canada hoặc các nước Châu Âu, việc chủ động phương tiện đi lại bằng cách tự lái xe ô tô luôn là lựa chọn tuyệt vời. Tuy nhiên, nhiều khách hàng băn khoăn: “Bằng lái xe quốc tế IAA có được chấp nhận hợp pháp để thuê xe và lái xe tại các quốc gia này không?”
Hãy cùng Tô Châu Đông Á làm rõ chi tiết quy định pháp lý và kinh nghiệm thực tế ngay dưới đây!

1. Bằng Lái Xe Quốc Tế IAA Là Gì?

Bằng lái xe quốc tế IAA (International Automobile Association) do Hiệp hội Ô tô Quốc tế có trụ sở tại New York (Mỹ) cấp.
  • Bản chất: Bằng IAA là bản dịch thuật hợp pháp thông tin từ Giấy phép lái xe (GPLX) quốc gia của bạn sang 29 ngôn ngữ phổ biến.
  • Điều kiện sử dụng: Bằng IAA BẮT BUỘC phải đi kèm GPLX gốc Việt Nam (loại thẻ nhựa PET còn thời hạn). Bằng IAA không có giá trị độc lập.

2. Bằng IAA Có Sử Dụng Hợp Pháp Tại Mỹ, Úc, Canada Và Châu Âu Không?

Câu trả lời ngắn gọn: CÓ (đối với diện du lịch/ngắn hạn), nhưng tùy thuộc vào luật giao thông của từng bang/quốc gia:
  • Tại Mỹ:Hầu hết các bang (California, Florida, New York, Texas,…) chấp nhận du khách sử dụng GPLX gốc kèm bản dịch IAA để lái xe và thuê xe ngắn hạn tại các hãng lớn như Hertz, Avis, Budget…
  • Tại Canada: Chấp nhận hợp pháp cho người du lịch/thăm thân dưới 6 tháng khi xuất trình song song GPLX Việt Nam còn hạn + Bằng IAA.
  • Tại Úc: Cho phép du khách nước ngoài sử dụng GPLX gốc đi kèm bản dịch hợp pháp (như IAA) trong thời gian visa du lịch còn hiệu lực.
  • Tại các nước Châu Âu: Bằng IAA được chấp nhận rộng rãi để làm thủ tục thuê xe và lưu thông ngắn hạn.
Lưu ý quan trọng từ Tô Châu Đông Á:
  • Bằng IAA chỉ dành cho mục đích du lịch, công tác ngắn hạn (thường dưới 3–6 tháng). Nếu bạn sang du học hoặc định cư dài hạn, bạn bắt đầu phải thi hoặc đổi sang GPLX của nước sở tại theo luật địa phương.
  • Khi nhận xe thuê hoặc khi bị cảnh sát giao thông kiểm tra, bạn phải xuất trình bộ 3 giấy tờ: Hộ chiếu + GPLX Việt Nam gốc + Bằng lái quốc tế IAA.

3. Ưu Điểm Khi Đổi Bằng Lái Xe Quốc Tế IAA

Đặc điểmChi tiết
Phạm vi sử dụngĐược công nhận tại hơn 192 quốc gia & vùng lãnh thổ.
Thời hạn linh hoạtLựa chọn thời hạn lên đến 3, 5, 10 hoặc 20 năm (tùy nhu cầu).
Tính tra cứu caoCó mã QR/UID tra cứu thông tin điện tử trực tiếp trên hệ thống quốc tế.
Thủ tục đơn giảnKhông cần học hay thi lại, làm online 100% cực nhanh.

4. Thủ Tục Đổi Bằng Lái Xe Quốc Tế IAA Tại Tô Châu Đông Á

Bạn không cần đi lại mất thời gian, chỉ cần chụp ảnh các giấy tờ sau gửi qua Zalo cho Tô Châu Đông Á:
  1. Ảnh chụp 2 mặt GPLX Việt Nam (loại PET còn hạn).
  2. Ảnh chụp trang thông tin Hộ chiếu (Passport) hoặc 2 mặt CCCD.
  3. 01 Ảnh chân dung phông nền trắng/xanh.
  4. 01 Mẫu chữ ký ký ra giấy trắng.

Tại sao Nên Chọn Dịch Vụ Đổi Bằng Lái Xe Quốc Tế Tại Tô Châu Đông Á?

  • Uy tín lâu năm: Đơn vị hàng đầu chuyên hỗ trợ cấp đổi GPLX quốc tế.
  • Bằng thật 100%:Đảm bảo bằng do Hiệp hội Ô tô Quốc tế IAA (Mỹ) cấp, chuẩn QR tra cứu.
  • Xử lý cấp tốc: Nhận bằng nhanh chóng chỉ từ 10 –12 ngày làm việc.
  • Giao tận nhà: Hỗ trợ nhận hồ sơ online và giao bằng tận tay trên toàn quốc.

TÔ CHÂU ĐÔNG Á – ĐỒNG HÀNH CÙNG BẠN TRÊN MỌI BÓC NẺO ĐƯỜNG QUỐC TẾ

  • Hotline/Zalo: 0984 989 133
  • Website:tochauholdings.com
  • Địa chỉ văn phòng: Đài Bi, Đông Anh, Hà Nội & 218/16/1 đường số 11, Thủ Đức, Hồ Chí Minh
  • Tư vấn 24/7: Nhanh chóng – Chuyên nghiệp – Uy tín

Chuyên Gia Pháp Luật

Minh Phương

Giới thiệu về Chuyên Gia Pháp Luật Tiến Sĩ Minh Phương Chuyên gia tư vấn của Tô Châu Holdings ,...

Chuyên Gia Pháp Luật

HienDongA

Chuyên Gia Pháp Luật Hiền Đông Á Kinh nghiệm làm việc: 8 năm Thời gian làm việc: Thứ 2 –...

Chuyên Gia Pháp Luật

Thu Thảo

Chuyên Gia Pháp Luật Thu Thảo Kinh nghiệm làm việc: 8 năm Thời gian làm việc: Thứ 2 – Chủ...

Chuyên Gia Pháp Luật

Thoa Đông Á

Chuyên Gia Pháp Luật Thoa Đông Á Kinh nghiệm làm việc: 7 năm Thời gian làm việc: Thứ 2 –...

Chuyên Gia Pháp Luật

Thu Quỳnh

Trình độ cử nhân luật học, có kinh nghiệm 7 năm làm việc am hiểu pháp lý

Chuyên Gia Pháp Luật

NguyễnHoàng

Cử nhân luật , có 8 năm kinh nghiệm

Cố Vấn Pháp Luật

Nguyễn Xinh

Cố Vấn Pháp Luật Cao Cấp Của Tô Châu Holdings Nguyễn Xinh Kinh nghiệm làm việc: 9 năm Thời gian...

Cố Vấn Pháp Luật

Nguyễn Thúy

Giới thiệu về Tiến Sĩ Luật Nguyễn Thúy Là sáng lập công ty Tô Châu Holdings có trình độ Tiến...

Chuyên viên tư vấn

Mai Trang

Chuyên gia lĩnh vực chứng chỉ, cấp phép giấy tờ, thủ tục hành chính.

Chuyên viên tư vấn

Kiều Anh

Chuyên gia lĩnh vực chứng chỉ, cấp phép giấy tờ, thủ tục hành chính.

Chuyên Gia Pháp Luật

Thu Hằng

Chuyên gia lĩnh vực chứng chỉ, cấp phép giấy tờ, thủ tục hành chính.

CHUYÊN VIÊN TƯ VẤN KHÁNH LY

Khánh Ly

Chuyên gia lĩnh vực chứng chỉ, cấp phép giấy tờ, thủ tục hành chính.

Để lại một bình luận

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Hỏi đáp chuyên gia
Zalo